ยินดีต้อนรับเข้าสู่ pai-nok.com ศูนย์กลางการแลกเปลี่ยนการเดินทางท่องเที่ยวทั้งภายในและภายนอกประเทศ
สร้างกระทู้ใหม่ ตอบคำถาม
Options
Go to last post Go to first unread
พินธุวดี  
Posted : Tuesday, November 13, 2012 7:06:04 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 8 time(s) in 8 post(s)
พอดีได้ตั๋วไปกลับ ออสเตรีย โดยเดินทางวันที่ 10 ธค. นี้ค่ะ มีเวลานอนในการเที่ยวทริปนี้ทั้งหมด 14 คืน (ไม่รวมวันเดินทางไป-กลับ) ตอนนี้เลยหาข้อมูลจ้าละหวั่น เพราะมีเวลาเตรียมตัวน้อยไปหน่อย

สำหรับโปรแกรมคร่าวๆ ที่วางไว้ คือ ลงเครื่องที่ ออสเตรีย - ฮังการี - เชค - เยอรมัน - ขี้นเครื่องกลับที่ ออสเตรีย ส่วนรายละเอียดสถานที่ท่องเที่ยวในแต่ละประเทศกำลังทำอยู่คะ แต่อยากสอบถามข้อมูลเพื่อนๆ สักนิดนะคะ ว่า

1. ควรซื้อตั๋วรถไฟ แบบ 15 วัน ไหมคะ (ราคาอยู่ประมาณ 15,000 บาท) เพราะเท่าที่เห็นบางที่เที่ยวก็จะไปด้วยรถบัส ส่วนการไปด้วยรถไฟหลักๆ ก็จะมีรถไฟระหว่างประเทศหรือเมืองใหญ่ เลยไม่แน่ใจเรื่องการซื้อตั๋วรถไฟว่าจะคุ้มกว่าไหม

2. เนื่องจากได้ตั๋วเครื่องบิน แบบไปกลับที่ออสเตรีย ดังนั้นจึงกะว่าเซตโปรแกรม ดังนี้ ค่ะ (เอาแบบหลักๆ)
- ลงเครื่องที่เวียนนา แล้ว ไปเบูดาเปสต์ เลย (เที่ยวละแวกใกล้ๆ) > ปราก (เที่ยวละแวกใกล้ๆ) > มิวนิค (เที่ยวละแวกใกล้ๆ) > เวียนนา (เที่ยวละแวกใกล้ๆ) ................เพื่อนๆ มีอะไรเพิ่มเติม แนะนำไหมคะ

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามากนะคะ

ห้วงน้ำ  
#1 Posted : Tuesday, November 13, 2012 8:11:51 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 8 time(s) in 8 post(s)
ไปมาเมื่อกลางปีค่ะ ใช้ eurorail 15 วันค่ะ เยอรมัน เชค โปแลนด์ ฮังการี ค่ะ

เวลาจัดtrip เช็คเวลาที่นี่ค่ะ http://www.cd.cz/en/ ละเอียดดีมากค่ะ

แนะนำรถนอนกลางคืนนะคะ ปราก-บูดาเปส ประหยัดค่าโรงแรม แต่ต้องเสียค่าจองค่ะ จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ ไม่ได้ประหยัดไปมากเท่าไหร่นะคะ แต่ได้ประสบการณ์ดีค่ะ ปลอดภัยดีค่ะ เขาจะยึด passport ทุกคนไว้คืนตอนถึงค่ะ เลยไม่มีใครกล้าทำอะไร

ก่อนจองอะไรที่ประเทศไหน ถามเขาก่อนว่า เปลี่ยนแปลงที่ประเทศอื่นได้ไหม
พอดีจองรถนอนจากเบลเยี่ยมไปค่ะ จะเปลี่ยนที่เชค เยอรมัน ทำไม่ได้ค่ะ

เชค อย่าลืมไปเชสกี้ครุมลอฟนะคะ

UserPostedImage
พินธุวดี  
#2 Posted : Tuesday, November 13, 2012 8:56:36 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณค่ะคุณห้วงน้ำ

peeraroat  
#3 Posted : Tuesday, November 13, 2012 11:47:12 PM(UTC)
Guest

ที่เช๊กแนะนำให้ไปนอนที่ คาโรวีวารี กับ เชสกี้คลุมลอฟ ครับไปไม่ยากใช้บริการรถบัสของ student agency ครับ

พินธุวดี  
#4 Posted : Wednesday, November 14, 2012 1:17:51 AM(UTC)
Guest

รับรองเลยค่ะคุณ peeraroat ว่าฉันต้องไปแน่ๆ

ใครมีคำแนะนำบอกมาเลยนะคะ ตอนนี้กำลังสนุกกะการวางแผนเที่ยวอยู่เลยค่ะ

peeraroat  
#5 Posted : Wednesday, November 14, 2012 3:59:57 AM(UTC)
Guest

ตอนนั้นผมนั่งรถตู้จากคลุมลอฟลงไปเวียนนา ใช้เวลาไม่นานครับ ประมาณ 3 ชม.ต้องลองดูแพลนดีๆนะครับ เด๋วจะย้อนไปย้อนมา เสียดายเวลาเดินทางครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Rss Feed  Atom Feed
Users browsing this topic
สร้างกระทู้ใหม่ ตอบคำถาม
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.