จะส่งของไปให้ญาติที่ญี่ปุ่น มีของต้องห้ามอะไรบ้างครับ

อยากส่งอาหารไทย ที่ไม่มีเนื้อสัตว์ เช่น น้ำพริก ของแห้งต่างๆ ไปญี่ปุ่น ไม่ทราบว่าเป็นของต้องห้ามนำเข้าหรือเปล่าครับ แบบว่าจะส่งไปให้ญาติที่ญี่ปุ่น แล้วก็มีบริการของเจ้าไหนแนะนำบ้างไหม แบบว่าไม่รีบมาก แต่ภายใน 1 อาทิตย์ก็ดี ประมาณนี้อ่ะครับ

ความคิดเห็นที่ 1
พวกของแห้งกับน้ำพริกส่งได้ค่ะ ปกติเวลาที่บ้านส่งของมาให้ก็จะส่งอีเอ็มเอสธรรมดานี่แหละค่ะ สามสี่วันก็ถึง (ไวกว่าอีเอ็มเอสภายในประเทศอีก) ^^

ตอบกลับความเห็นที่ 1

ความคิดเห็นที่ 2
ตาม คห1.ครับ ถ้าเป็นกระป๋องแพ็คสำเร็จรูปจากโรงงาน ควรมีถุงห่อไปด้วยนะครับ เพราะไปรษณีย์ที่ญี่ปุ่นจะสุ่มแกะตรวจ ถ้าเป็นแบบห่อถุงแพ็คเองอันนี้ต้องระวังการแพ็คอย่าแพ็คแน่นหนา ลำบากคนแกะและอาจจะกระจุยกระจายเต็มตกล่องควรซ้อนถุงไปด้วยคับ

ตอบกลับความเห็นที่ 2