ยินดีต้อนรับเข้าสู่ pai-nok.com ศูนย์กลางการแลกเปลี่ยนการเดินทางท่องเที่ยวทั้งภายในและภายนอกประเทศ
สร้างกระทู้ใหม่ ตอบคำถาม
Options
Go to last post Go to first unread
Serendipity Girl  
Posted : Saturday, September 08, 2012 5:53:04 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 6 time(s) in 6 post(s)
อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ ป้า น้า อา รวมถึงเพื่อนๆเกี่ยวกับการปิดบัญชีแบงค์ที่อเมริกาน่ะค่ะ

ดิฉันได้เดินทางกลับไทยเมื่อต้นปีนี้หลังจากที่เรียนจบ ป.โท ที่อเมริกา แต่ด้วยความที่ตั้งใจว่าหลังจากได้งานทำ + เก็บเงินที่ไทยแล้วอยากจะกลับไปเที่ยวที่อเมริกาอีก (ตั้งใจว่าจะขอ visa นักเที่ยวเที่ยวหลังจากทำงานที่ไทยสัก 1 ปี) ดังนั้นตอนย้ายกลับไทยจึงยังไม่ได้ปิดบัญชีแบงค์ที่ได้เปิดไว้ใช้ตอนอยู่ที่อเมริกาน่ะค่ะ จึงอยากขอคำแนะนำว่า

1. ตอนที่ไปขอสัมภาษณ์ visa นักท่องเที่ยวที่สถานฑูต เรื่องการเปิดบัญชีแบงค์ทิ้งไว้ที่โน่น จะมีผลในการ ได้/ไม่ได้ visa หรือเปล่าค่ะ

2. หากได้ visa นักท่องเที่ยวมาแล้ว ทาง ต.ม. ที่อเมริกาเค้าจะให้เราเข้าประเทศมั้ยค่ะ หากเรายังเปิดบัญชีแบงค์ทิ้งไว้ที่นั่น

3. หากเรื่องการเปิดบัญชีทิ้งไว้ที่อเมริกาไม่มีผลกับการสัมภาษณ์ visa นักท่องเที่ยว ดิฉันจะทำเรื่องต่ออายุบัตร debit ที่เปิดไว้ที่โน่นยังไงดีค่ะ พอดีบัตรหมดอายุได้สัก 3 เดือนแล้วค่ะ

ปล. ตอนที่เรียนอยู่ที่โน่นจนกระทั่งกลับมาไทยก็ทำทุกอย่างถูกต้องตาม process นะคะ ไม่ได้อยู่เกิน visa นักเรียนที่ได้มา

ขอบคุณ (ล่วงหน้า) สำหรับคำแนะนำและความเห็นจากทุกท่านค่ะ

BlackmagicW  
#1 Posted : Saturday, September 08, 2012 6:46:44 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 6 time(s) in 6 post(s)
การเปิดบัญชีที่นี่ไว้ ไม่มีปัญหากับการขอวีซ่าค่ะ และปกติทางธนาคารเขาจะส่งบัตรใหม่มาให้ล่วงหน้าก่อนบัตรจะหมดอายุประมาณ 1 เดือน ถ้าคุณไม่ได้ activate ภายใน 30 วันบัตรนั้นก็จะถูกยกเลิกไป

การเปิดบัญชีทิ้งไว้ต้องคิดเรื่อง monthly fee ด้วยนะคะ ธนาคารจะหักจากบัญชีทุกเดือน ถ้าเงินไม่พอก็จะโดนเพิ่มอีก $35 ลองหมั่นเช็คเงินในบัญชีด้วยนะคะ

Serendipity Girl  
#2 Posted : Saturday, September 08, 2012 7:57:10 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณ คุณ BlackmagicW สำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ

Quick Reply Show Quick Reply
Rss Feed  Atom Feed
Users browsing this topic
สร้างกระทู้ใหม่ ตอบคำถาม
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.